Trwy barhau i ddefnyddio'r wefan, rydych yn cytuno i osod nifer fechan o gwcis. Polisi cwcis

Desktop
Skip Ribbon Commands
Skip to main content
 
 
You are in :

Carl Sargeant AC

Carl Sargeant AC

Gwybodaeth gyswllt

Cyfeiriad Swyddfa: 
70 Stryd Fawr
Cei Conna
Sir y Fflint
CH5 4DD

Ffôn:  01244 823547

Ffacs:  01244 823547

Cyfeiriad Cynulliad: 
Cynulliad Cenedlaethol Cymru
Bae Caerdydd
Caerdydd
CF99 1NA

Ffôn:  0300 200 7139

E-bost:  Carl.Sargeant@cynulliad.cymru

Twitter :  @carlsargeant1

National Assembly for Wales is not responsible for the content of any external link

Tymhorau swydd

  • 02/05/2003 - 02/05/2007
  • 04/05/2007 - 31/03/2011
  • 06/05/2011 - 05/04/2016
  • 06/05/2016 - 07/11/2017

Gwybodaeth ychwanegol

Roedd Carl Sargeant yn Aelod o Gynulliad Cenedlaethol Cymru rhwng mis Mai 2003 a mis Tachwedd 2017 ac roedd yn cynrychioli Llafur Cymru. Dyma ei fywgraffiad pan fu farw.

 

Prif ddiddordebau a chyflawniadau

Mae'r teulu cyfan yn dilyn pêl-droed ac mae Carl yn mwynhau gwylio Clwb Pêl-droed Newcastle yn chwarae. Yn lleol, mae'n llywydd Clwb Pêl-droed Nomads Cei Connah.

Hanes personol

Mae Carl wedi byw yng Nghei Connah yn ei etholaeth erioed. Mae'n briod â Bernie ac mae ganddynt ddau o blant, Lucy a Jack.

Cefndir proffesiynol

Cyn dod yn Aelod Cynulliad yn 2003, roedd Carl yn gweithio mewn ffatri gweithgynhyrchu cemegol blaenllaw ac roedd yn archwilydd ansawdd ac amgylcheddol ac yn ddiffoddwr tân diwydiannol.

Hanes gwleidyddol

Mae Carl yn ymgyrchydd yn erbyn trais domestig. Cafodd ymrwymiad Carl tuag at gyfiawnder cymdeithasol ei sbarduno ar ôl gweld y dinistr yn ei gymuned leol yn y 1980au. Daeth y gwaith dur i ben yn Shotton ac fe gollodd 6,500 o bobl eu swyddi dros nos. Cafodd hyn, yn ogystal â chau'r felin tecstilau lleol ac effeithiau'r dirwasgiad, effaith andwyol ar y gymuned. Ar un adeg, roedd dros 30 y cant o ddynion lleol yn ddi-waith.

Yn y cyd-destun hwnnw, bu Carl yn dyst i effaith niweidiol yfed trwm a thrais domestig ar deuluoedd lleol. Mae'n ymgyrchydd diflino yn erbyn cam-drin domestig, gan hyrwyddo ymgyrch y Rhuban Gwyn a chefnogi'r Uned Diogelwch Cam-drin Domestig yn Shotton.

Mae wedi gwasanaethu ar Gyngor Tref Cei Connah ac fel llywodraethwr Coleg Glannau Dyfrdwy ac Ysgol Bryn Deva.

Yn y Trydydd Cynulliad, daeth Carl yn Brif Chwip y Grŵp Llafur a'i swydd gyntaf yn y Llywodraeth oedd y Dirprwy Weinidog dros Fusnes y Cynulliad. Ers hynny, mae wedi bod yn Weinidog Cyfiawnder Cymdeithasol a Llywodraeth Leol, yn Weinidog Llywodraeth Leol a Chymunedau, yn Weinidog Tai ac Adfywio, yn Weinidog Adnoddau Naturiol ac yn Ysgrifennydd y Cabinet dros Gymunedau a Phlant.

Etholiadau

Y Cofnod

Y Cofnod

Darganfyddwch bopeth Mae AC wedi dweud ar y Cofnod am y materion sy'n bwysig i chi. Chwilio'r Cofnod
Aelodau'r Cynulliad

Aelodau'r Cynulliad

Mae gan bawb yng Nghymru pump o Aelodau i'w cynrychioli. Dod o hyd i'ch Aelodau Cynulliad
Y Llywydd

Y Llywydd

Rôl y Llyw​ydd yw'r un bwysicaf yng Nghynulliad Cenedlaethol Cymru​.​ Darllen mwy
Ymgynghoriadau

Ymgynghoriadau

Mae angen eich mewnbwn ar bwyllgorau'r Cynulliad i helpu i lunio eu gwaith. Gweld ymgynghori cyfredol
Gwasanaeth Ymchwil

Gwasanaeth Ymchwil

Mae ein hymchwilwyr yn ysgrifennu darnau byr, amserol ac addysgiadol ar fywyd cyhoeddus yng Nghymru.. Darllen mwy
Yn eich ardal chi

Yn eich ardal chi

Gall ein gwasanaethau Allgymorth ac Addysg ddod â'r Cynulliad i chi. Rhagor o wybodaeth

Partners & Help